Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 26,03 gam Ba vào 100 ml dung dịch chứa Al2(SO4)3 0,5M đến khi phản ứng hoàn toàn, thu được m gam

Câu hỏi số 325602:
Vận dụng

Cho 26,03 gam Ba vào 100 ml dung dịch chứa Al2(SO4)3 0,5M đến khi phản ứng hoàn toàn, thu được m gam kết tủa. Phát biểu nào sau đây đúng?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:325602
Phương pháp giải

Khi cho Ba vào dd Al2(SO4)3 thì Ba sẽ phản ứng với H2O có trong dung dịch trước, tạo ra Ba(OH)2.

Sau đó Ba(OH)2 sẽ phản ứng với dd Al2(SO4)3. Viết PT ion rút gọn phản ứng xảy ra sẽ thuận tiện cho tính toán.

Giải chi tiết

nBa = 26,03 : 137 = 0,19 (mol) ; n­Al2(SO4)3 = 0,1.0,5 = 0,05 (mol) => nAl3+ = 0,1 (mol) ; nSO42- = 0,15 (mol)

Ba + 2H2O → Ba(OH)2 + H2

0,19            → 0,19     → 0,19 (mol)

=> nBa2+ = 0,19 (mol) và nOH- = 2nBa(OH)2 = 0,38 (mol)

Ba2+ + SO42- → BaSO4

0,15← 0,15 → 0,15 (mol)

Ta thấy: \(3 < {{{n_{OH}}^ - } \over {{n_{A{l^{3 + }}}}}} = {{0,38} \over {0,1}} = 3,8 < 4\) => xảy ra phản ứng tạo Al(OH)3 và AlO2-

Al3+ + 3OH- → Al(OH)3

Al3+ + 4OH- → AlO2- + 2H2O

áp dụng công thức nhanh ta có: nOH- = 4nAl3+ - nAl(OH)3

=> nAl(OH)3 = 4.0,1 - 0,38 = 0,02 (mol)

Kết tủa gồm: BaSO4: 0,15 (mol) và Al(OH)3: 0,02 (mol) => m kết tủa = 0,15.233 + 0,02.78 = 36,51 (g)

∆ = mBa - mH2 - mkết tủa = 26,03 - 0,19.2 - 36,51 = -10,86 (g)

=> Khối lượng dung dịch sau phản ứng giảm 10,86 (g)

A. Sai vì m kết tủa = 36,51 (g)

B. đúng

C. Sai

D. Sai vì m kết tủa = 36,51 (g)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com