Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Lượng Cl2 và NaOH tương ứng cần dùng để oxi hóa hoàn toàn 0,02 mol CrCl3 thành CrO4-

Câu hỏi số 327279:
Vận dụng

Lượng Cl2 và NaOH tương ứng cần dùng để oxi hóa hoàn toàn 0,02 mol CrCl3 thành CrO4- là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:327279
Phương pháp giải

Viết phương trình hóa học xảy ra và tính toán theo PTHH.

Giải chi tiết

 \(2\mathop {Cr}\limits^{ + 3} C{l_3} + {\text{ 3}}{\mathop {Cl}\limits^0 _2} + {\text{ 16Na}}OH{\text{ }} \to {\text{ 2N}}{{\text{a}}_2}\mathop {Cr}\limits^{ + 6} {O_4} + {\text{ 12Na}}\mathop {Cl}\limits^{ - 1} {\text{ }} + {\text{ 8}}{H_2}O\)

Theo PTHH ta có nCl2 = 1,5.nCrCl3 = 1,5. 0,02 = 0,03 mol; nNaOH = 8.nCrCl3 = 8. 0,02 = 0,16 mol

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com