Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đun m gam một ancol X với H2SO4  đặc  ở 170oC  được 1 olefin. Cho m gam X qua bình đựng CuO dư,

Câu hỏi số 3274:
Đun m gam một ancol X với H2SO4  đặc  ở 170oC  được 1 olefin. Cho m gam X qua bình đựng CuO dư, nung nóng (H=100%) thấy khối lượng chất rắn giảm 0,4 gam và hỗn hợp hơi thu được có tỉ khối hơi đối với H2 là 15,5. Giá trị của m là  

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:3274
Giải chi tiết

gọi CTCT là RCH2OH;

RCH2OH + CuO \rightarrow  RCHO + H2O + Cu;(*)

hỗn hợp khí gồm :RCHO + H2O;

khối lượng chất rắn giảm chính là khối lượng của Oxi trong CuO;

nCuO = 0,4/16= 0,025 (mol);

theo (*) khối lượng X = 0,025.2.15,5.2-0,4 = 1,15 (gam)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com