Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một ít bột kim loại M vào cốc (1) đựng dung dịch AgNO3 và vào cốc (2) đựng dung dịch

Câu hỏi số 329111:
Vận dụng

Cho một ít bột kim loại M vào cốc (1) đựng dung dịch AgNO3 và vào cốc (2) đựng dung dịch Cu(NO3)2. Sau một thời gian lượng chất rắn thu được cốc (1) tăng thêm 38,4g, cốc (2) tăng thêm 8g. Biết rằng lượng kim loại M tan vào hai cốc bằng nhau. Kim loại M là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:329111
Phương pháp giải

Bài toán tăng giảm khối lượng thanh kim loại:

DmThanh KL  = | mKL tạo ra – mKL pứ |

Giải chi tiết

Cốc (1):

            M + nAgNO3 → M(NO3)n + nAg

Mol     x                                           nx               => m KL tăng = 108.nx - B.x = 38,4 (1)

Cốc (2):

            2M + nCu(NO3)2 → 2M(NO3)n + nCu

Mol       x                                               0,5nx    => m KL tăng = 64.0,5nx - Bx = 8 (2)

Lập tỉ lệ (1) : (2) được:

\({{108n - M} \over {32n - M}} = {{38,4} \over 8} \to 30,4M = 364,8n \to M = 12n\)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com