Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Thể tích khí Cl2 (đktc) cần dùng để phản ứng hết với 7,8 gam Crom

Câu hỏi số 329889:
Thông hiểu

Thể tích khí Cl2 (đktc) cần dùng để phản ứng hết với 7,8 gam Crom

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:329889
Phương pháp giải

Tính theo PTHH: 2Cr   +  3Cl2 \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) 2CrCl3

Giải chi tiết

nCr = 7,8 : 52 = 0,15 (mol)

PTHH: 2Cr   +  3Cl \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) 2CrCl3

            0,15 → 0,225                            (mol)

=> VCl2 = 0,225.22,4 = 5,04 (l)

 

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com