Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam bột sắt vào dung dịch hỗn hợp gồm 0,15 mol CuSO4 và 0,2 mol HCl. Sau khi các phản ứng

Câu hỏi số 331721:
Vận dụng

Cho m gam bột sắt vào dung dịch hỗn hợp gồm 0,15 mol CuSO4 và 0,2 mol HCl. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 0,725m gam hỗn hợp kim loại. Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:331721
Phương pháp giải

Sau phản ứng thu được hỗn hợp kim loại suy ra Fe dư.

Fe + 2H+ → Fe2+ + H2

Fe + Cu2+ → Fe2+ + Cu

Tính được nFe2+

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

mFe + mCu2+ + mH+ = mhỗn hợp kim loại + mH2 + mFe2+

Khi đó tính được giá trị của m.

Giải chi tiết

Sau phản ứng thu được hỗn hợp kim loại suy ra Fe dư.

Fe + 2H+ → Fe2+ + H2

Fe + Cu2+ → Fe2+ + Cu

Ta có: nFe2+ = 0,5.nH+ + nCu2+ = 0,5. 0,2 + 0,15 = 0,25 mol

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

mFe + mCu2+ + mH+ = mhỗn hợp kim loại + mH2 + mFe2+

=> m + 64.0,15 + 0,2 = 0,725m + 2. 0,1 + 56. 0,25 → m = 16 gam

Đáp án  A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com