Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 12,9 gam hỗn hợp Cu, Zn bằng dung dịch H2SO4 đặc, nóng thu được sản phẩm khử

Câu hỏi số 343855:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 12,9 gam hỗn hợp Cu, Zn bằng dung dịch H2SO4 đặc, nóng thu được sản phẩm khử là 3,136 lít SO2 (đktc) và 0,64 gam lưu huỳnh. Phần trăm khối lượng của Cu trong hỗn hợp ban đầu là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:343855
Phương pháp giải

Đặt ẩn là số mol của Cu, Zn.

Lập hệ 2 phương trình dựa vào:

+ Khối lượng hỗn hợp

+ Bảo toàn electron

Giải hệ tìm được số mol mỗi kim loại.

Giải chi tiết

nSO2 = 0,14 mol; nS = 0,02 mol

Đặt nCu = x mol và nZn = y mol

+ m hh = 64x + 65y = 12,9 (1)

+ Bảo toàn electron:

Áp dụng bảo toàn electron: 2nCu + 2nZn = 2nSO2 + 6nS ⟹ 2x + 2y = 2.0,14 + 6.0,02 (2)

Giải hệ (1) và (2) được: x = 0,1 và y = 0,1

⟹ %mCu = 0,1.64/12,9.100% = 49,61%.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com