Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho dung dịch KOH dư vào dung dịch FeCl2 thu được 13,5 gam kết tủa. Nếu thay dung dịch KOH bằng

Câu hỏi số 343879:
Vận dụng

Cho dung dịch KOH dư vào dung dịch FeCl2 thu được 13,5 gam kết tủa. Nếu thay dung dịch KOH bằng dung dịch AgNO3 dư thì thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:343879
Phương pháp giải

Tính theo PTHH:

- Khi cho FeCl2 tác dụng với KOH dư:

FeCl2 + 3KOH → Fe(OH)2↓ + 3KCl

- Khi cho FeCl2 tác dụng với AgNO3 dư:

Fe2+ + Ag+ → Fe3+ + Ag ↓

Ag+  + Cl- → AgCl ↓

Giải chi tiết

- Khi cho FeCl2 tác dụng với KOH dư:

FeCl2 + 3KOH → Fe(OH)2↓ + 3KCl

=> nFe(OH)2 = 13,5 : 90 = 0,15 mol

=> nFeCl2 = 0,15 mol => nFe2+ = 0,15 mol và nCl- = 0,3 mol

- Khi cho FeCl2 tác dụng với AgNO3 dư:

Fe2+ + Ag+ → Fe3+ + Ag ↓

0,15 →                    0,15

Ag+  + Cl- → AgCl ↓

           0,3 →  0,3

=> m kết tủa = mAg + mAgCl = 0,15.108 + 0,3.143,5 = 59,25 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com