Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm K, Na, Ba vào 400 ml dung  dịch  HCl 0,2 M thu được 400 ml dung

Câu hỏi số 344688:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm K, Na, Ba vào 400 ml dung  dịch  HCl 0,2 M thu được 400 ml dung dịch Y trong suốt có pH = 13. Cô cạn dung dịch Y thu được 8,9 gam chất rắn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:344688
Phương pháp giải

Từ pH ta suy ra pOH và tính được số mol của OH-

Hỗn hợp rắn chứa: K+, Na+, Ba2+, Cl- và OH-

⟹ m chất rắn = mK+ + mNa+ + mBa2+ + mCl- + mOH- ⟹ m = ?

Giải chi tiết

nHCl = 0,08 mol

pH = 13 ⟹ pOH = 1 ⟹ [OH-] = 0,1M

⟹ nOH- = 0,1.0,4 = 0,04 mol

Hỗn hợp rắn chứa: K+, Na+, Ba2+, Cl- (0,08 mol) và OH- (0,04 mol)

⟹ m chất rắn = mK+ + mNa+ + mBa2+ + mCl- + mOH- 

⟹ m + 0,08.35,5 + 0,04.17 = 8,9

⟹ m = 5,38 gam

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com