Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Điện năng được truyền tải từ nhà máy phát điện đến nơi tiêu thụ cách xa đó với hiệu

Câu hỏi số 345380:
Vận dụng

Điện năng được truyền tải từ nhà máy phát điện đến nơi tiêu thụ cách xa đó với hiệu suất truyền tải là 80% nếu điện áp hiệu dụng tại đầu ra máy phát là 2200V. Coi hệ số công suất trong các mạch điện luôn bằng 1. Nếu tăng điện áp hiệu dụng tại đầu ra ở máy phát lên 4400V mà công suất tiêu thụ điện không đổi thì hiệu suất truyền tải điện lúc này có giá trị

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:345380
Phương pháp giải

Phương pháp:

Công suất hao phí trong quá trình truyền tải: \(\Delta P = \frac{{{P^2}R}}{{{U^2}{\rm{co}}{{\rm{s}}^2}\varphi }}\)

Hiệu suất truyền tải  

Giải chi tiết

Cách giải:

+ Ban đầu: \(H = 80\% \)

\(\Delta {P_1} = \frac{{P_1^2R}}{{U_1^2{\rm{co}}{{\rm{s}}^2}\varphi }} = 0,2{P_1} \Rightarrow {P_1} = \frac{{0,2U_1^2}}{R}\)

\({P_1}^\prime  = 0,8{P_1} = \frac{{0,8.0,2.U_1^2}}{R}\)

+ Lúc sau: Hiệu suất là H\(\Delta {P_2} = \frac{{P_2^2R}}{{U_2^2{\rm{co}}{{\rm{s}}^2}\varphi }} = (1 - H){P_2} \Rightarrow {P_2} = \frac{{(1 - H)U_2^2}}{R}\)

\({P_2}^\prime  = H{P_1} = \frac{{H(1 - H).U_2^2}}{R}\)

Vì  \({P_1} = {P_2} =  > 0,8.0,2.{U_1}^2\; = H\left( {1 - H} \right){U_2}^2\; =  > 0,8.0,2 = 4H\left( {1 - H} \right) =  > H = 0,958 = 95,8\% \)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com