Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Lên men 12,15 kg tinh bột với hiệu suất 70%, thu được V lít rượu 40°. Biết khối lượng riêng

Câu hỏi số 375212:
Vận dụng

Lên men 12,15 kg tinh bột với hiệu suất 70%, thu được V lít rượu 40°. Biết khối lượng riêng của rượu nguyên chất là 0,8 g/ml. Giá trị của V gần nhất với giá trị nào sau đây?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:375212
Phương pháp giải

Để đơn giản ta coi tinh bột là C6H10O5

Tính được mol C6H10O5

Sơ đồ: C6H10O5 → C6H12O6 → 2C2H5OH

Nếu H = 100% thì: nC2H5OH = 2nC6H10O5 → m C2H5OH

→ V C2H5OH = m : D → VC2H5OH 40o(LT) = Vdd C2H5OH.(100/ĐR)

Do hiệu suất cả quá trình là 70% nên thể tích rượu thực tế thu được là:

V dd C2H5OH 40o = VC2H5OH 40o(LT).(H/100)

Giải chi tiết

Để đơn giản ta coi tinh bột là C6H10O5

nC6H10O5 = 12,15 : 162 = 0,075 kmol

Sơ đồ: C6H10O5 → C6H12O6 → 2C2H5OH

Nếu H = 100% thì: nC2H5OH = 2nC6H10O5 = 0,15 kmol → m C2H5OH = 0,15.46 = 6,9 kg

→ V C2H5OH = m : D = 6,9 : 0,8 = 8,625 lít → VC2H5OH 40o = 8,625.(100/40) = 21,5625 lít

Do hiệu suất cả quá trình là 70% nên thể tích rượu thực tế thu được là:

V dd C2H5OH 40o = 21,5625.(70/100) = 15,09375 lít gần nhất với 15,1 lít

Bấm máy nhanh:

V dd C2H5OH thu được = 12,15:162.2.46:0,8.(100/40).(70/100) = 15,09375 lít gần nhất với 15,1 lít.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com