Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hết 1,17 gam kim loại X (X thuộc nhóm IA) trong nước dư, tạo ra 0,336 lít khí H2 (đktc). Kim

Câu hỏi số 375546:
Vận dụng

Hòa tan hết 1,17 gam kim loại X (X thuộc nhóm IA) trong nước dư, tạo ra 0,336 lít khí H2 (đktc). Kim loại X là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:375546
Phương pháp giải

PTHH: X + H2O → XOH + ½ H2

Ta có : nX = 2nH2.

Do đó MX = mX : nX và xác định tên kim loại.

Giải chi tiết

PTHH: X + H2O → XOH + ½ H2

Ta có : nH2 = 0,015 mol. Suy ra nX = 2nH2 = 0,03 mol.

Do đó MX = mX : nX = 1,17 : 0,03 = 39 (g/mol)

Vậy X là K.

Đáp án cần chọn là: D

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com