Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khi cho 7,7 g hợp kim gồm natri và kali vào nước thấy thoát ra 3,36 lít H2 (đktc). Thành phần phần

Câu hỏi số 378443:
Vận dụng

Khi cho 7,7 g hợp kim gồm natri và kali vào nước thấy thoát ra 3,36 lít H2 (đktc). Thành phần phần trăm khối lượng của các kim loại trong hợp kim là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:378443
Phương pháp giải

- Viết phương trình hóa học

- Số mol H2 và khối lượng hợp kim => Lập hệ phương trình tìm số mol K và Na

Giải chi tiết

nH2 = 3,36/22,4 = 0,15 mol

Đặt nNa = x và nK = y (mol)

PTHH:

2Na + 2H2O → 2NaOH + H2

x →                                   0,5x (mol)

2K + 2H2O → 2KOH + H2

y →                              0,5y (mol)

Ta có hệ phương trình: \(\left\{ \begin{array}{l}{m_{hh}} = 23{\rm{x}} + 39y = 7,7\\{n_{{H_2}}} = 0,5{\rm{x}} + 0,5y = 0,15\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}x = 0,25\\y = 0,05\end{array} \right.\)

→ \(\left\{ \begin{array}{l}\% {m_{Na}} = \frac{{0,25.23}}{{7,7}}.100\%  = 74,7\% \\\% {m_K} = 100\%  - 74,7\%  = 25,3\% \end{array} \right.\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com