Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 2 - Ngày 27-28/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Mẹ của An mang một số tiền vào siêu thị để mua hoa quả và nhẩm tính rằng với số tiền

Câu hỏi số 380975:
Vận dụng

Mẹ của An mang một số tiền vào siêu thị để mua hoa quả và nhẩm tính rằng với số tiền trên có thể mua được \(3kg\) lê, hoặc \(4kg\) nho, hoặc \(5kg\) táo. Tính giá tiền mỗi loại hoa quả trên, biết \(4kg\) nho đắt hơn \(3kg\) táo là \(240.000\) đồng.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:380975
Phương pháp giải

Sử dụng tính chất dãy tỉ số bằng nhau.

Giải chi tiết

Gọi \(x,y,z\) (đơn vị : đồng) lần lượt là giá tiền của mỗi kg lê, nho, táo (\(x,y,z\) dương)

Theo đề ta có: \(3x = 4y = 5z\) và \(4y - 3z = 240000\)

Suy ra: \(\frac{{3x}}{{60}} = \frac{{4y}}{{60}} = \frac{{5z}}{{60}}\) và \(4y - 3z = 240000\)

Hay \(\frac{x}{{20}} = \frac{y}{{15}} = \frac{z}{{12}}\) và \(4y - 3z = 240000\)

Áp dụng tính chất dãy tỉ số bằng nhau:

\(\frac{x}{{20}} = \frac{y}{{15}} = \frac{z}{{12}} = \frac{{4y - 3z}}{{4.15 - 3.12}} = \frac{{240000}}{{24}} = 10000\)

Suy ra \(x = 200000;y = 150000;\,z = 120000.\)

Vậy giá mỗi kg lê là \(200000\) đồng, mỗi kg nho giá \(150000\) đồng và mỗi kg táo giá \(120000\) đồng.

Đáp án cần chọn là: D

Tham Gia Group Dành Cho 2K12 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến lớp 7 trên Tuyensinh247.com. Đầy đủ khoá học các bộ sách: Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều. Cam kết giúp học sinh lớp 7 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com