Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 54 gam glucozơ lên men rượu với hiệu suất 75% thu được m gam C2H5OH. Giá trị của m

Câu hỏi số 384230:
Vận dụng

Cho 54 gam glucozơ lên men rượu với hiệu suất 75% thu được m gam C2H5OH. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:384230
Phương pháp giải

- Viết sơ đồ: C6H12O6 → 2C2H5OH

- Từ lượng C6H12O6 tính được lượng C2H5OH

- Tính lượng C2H5OH thực tế thu được dựa vào công thức tính hiệu suất theo chất sản phẩm:

\(H\%  = \frac{{{m_{TT}}}}{{{m_{LT}}}}.100\% \)

Giải chi tiết

nGlucozơ = 0,3 mol

               C6H12O5 → 2C2H5OH

Lý thuyết:   0,3         → 0,6mol

\( \to {m_{{C_2}{H_5}OH(LT)}} = 0,6.46 = 27,6(g)\)

\( \to {m_{{C_2}{H_5}OH(TT)}} = 27,6.\frac{{75}}{{100}} = 20,7(g)\)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com