Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 25,9 gam hỗn hợp X gồm Mg, Al, Fe2O3 tác dụng hết với dung dịch HNO3 loãng thu được 6,72 lít

Câu hỏi số 384530:
Vận dụng

Cho 25,9 gam hỗn hợp X gồm Mg, Al, Fe2O3 tác dụng hết với dung dịch HNO3 loãng thu được 6,72 lít khí NO ở đktc (không còn sản phẩm khử khác). Nếu cho 25,9 gam X tác dụng hết với O2 thì thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:384530
Phương pháp giải

Áp dụng định luật bảo toàn e và định luật bảo toàn điện tích

Giải chi tiết

Gọi số mol Mg, Al trong X lần lượt là x và y (mol)

*TN1:

Quá trình trao đổi e là:

Mg0 → Mg+2 + 2e                                N+5 + 3e → N+2 (NO)

Al0 → Al+3 + 3e

Áp dụng bảo toàn e: 2x + 3y = 3.0,3 = 0,9 (1)

*TN2:

Gọi số mol của O­2 là a (mol)

Quá trình trao đổi e là:

Mg0 → Mg+2 + 2e                                O­2 + 4e → 2O-2

Al0 → Al+3 + 3e

Áp dụng bảo toàn e: 2x + 3y = 4a (2)

Từ (1)(2) ⟹ a = 0,225 mol.

Tóm tắt TN2: X + O2 → Chất rắn

Áp dụng ĐLBTKL ⟹ mchất rắn = mX + mO2 = 25,9 + 0,225.32 = 33,1 gam

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com