Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong một bình kín dung tích không đổi 16,8 lít chứa khí Cl2 (đktc) và một ít bột kim loại M.

Câu hỏi số 384848:
Vận dụng

Trong một bình kín dung tích không đổi 16,8 lít chứa khí Cl2 (đktc) và một ít bột kim loại M. Sau khi phản ứng hoàn toàn giữa Cl2 và M, áp suất khí trong bình còn lại 0,8 atm, lượng muối tạo thành là 16,25 gam. Nhiệt độ bình không đổi 0°C, thể tích kim loại M và muối rắn của nó không đáng kể. Xác định kim loại M.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:384848
Phương pháp giải

- Tính số mol Cl2 phản ứng → số mol muối → Khối lượng mol của muối → Tìm kim loại 

Giải chi tiết

\({n_{C{l_2}ban\,dau}} = \frac{{16,8}}{{22,4}} = 0,75(mol)\)

\({n_{C{l_2}sau\,pu}} = \frac{{PV}}{{RT}} = \frac{{0,8.16,8}}{{0,082.273}} = 0,6(mol)\)

\({n_{C{l_2}pu}} = 0,75 - 0,6 = 0,15(mol)\)

 2M + nCl →  2MCl

         0,15  →  \(\dfrac{{0,3} }{ n}\)

Ta có: mmuối = nmuối.Mmuối

\( \Leftrightarrow 16,25 = \frac{{0,3}}{n}.(M + 35,5n) \Leftrightarrow M = \frac{{56}}{3}n\)

→ n = 3 ; M = 56 (Fe).

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com