Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khử hoàn toàn m gam Fe2O3 ở nhiệt độ cao cần vừa đủ 6,72 lít khí CO(đktc). Khối lượng sắt

Câu hỏi số 385356:
Thông hiểu

Khử hoàn toàn m gam Fe2O3 ở nhiệt độ cao cần vừa đủ 6,72 lít khí CO(đktc). Khối lượng sắt thu được sau phản ứng là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:385356
Phương pháp giải

Viết PTHH xảy ra, tính mol Fe theo mol CO

Giải chi tiết

nCO(đktc) = 6,72 : 22,4 = 0,3 (mol)

PTHH: Fe2O3+ 3CO\(\buildrel {{t^0}} \over\longrightarrow \) 2Fe + 3CO2

(mol)                  0,3          → 0,2

Theo PTHH: nFe thu được = 0,2 (mol) → mFe = 0,2.56 = 11,2 (g)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com