Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 1,68 gam bột Fe vào 100 ml dung dịch X gồm AgNO3 0,1M và Cu(NO3)2 xM. Khuấy nhẹ cho tới khi phản

Câu hỏi số 392068:
Vận dụng

Cho 1,68 gam bột Fe vào 100 ml dung dịch X gồm AgNO3 0,1M và Cu(NO3)2 xM. Khuấy nhẹ cho tới khi phản ứng kết thúc thu được dung dịch Y và 2,58 gam chất rắn Z. Giá trị của x là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:392068
Phương pháp giải

Tính được nFe; nAgNO3

So sánh thấy mAg max < mchất rắn đề bài ⟹ Chất rắn có chứa 0,01 mol Ag và kim loại khác.

Fe0 → Fe+2 + 2e                          Ag+ + 1e → Ag0

                                                  Cu+2 + 2e → Cu0

TH1: Nếu Fe phản ứng hết

TH2: Fe còn dư

Giải chi tiết

nFe = 0,03 mol; nAgNO3 = 0,01 mol

mAg max = 0,01.108 = 1,08 gam < 2,58 gam ⟹ Chất rắn có chứa 0,01 mol Ag và kim loại khác.

Fe0 → Fe+2 + 2e                          Ag+ + 1e → Ag0

                                                  Cu+2 + 2e → Cu0

TH1: Nếu Fe phản ứng hết

Áp dụng bảo toàn e: 2nFe = nAg+ 2nCu

⟹ 2.0,03 = 0,01 + 2nCu

⟹ nCu = 0,025 mol

Chất rắn chứa 0,01 mol Ag và 0,025 mol Cu

⟹ mchất rắn = 0,01.108 + 0,025.64 = 2,68 gam ≠ 2,58 gam nên loại trường hợp này.

TH2: Fe còn dư

Đặt nFe dư = y (mol)

Áp dụng bảo toàn e: 2nFe pư = nAg+ 2nCu ⟹ 2y = 0,01 + 2.0,1x (1)

Chất rắn chứa: Ag (0,01 mol); Cu (0,1x mol) và Fe dư (0,03-y mol)

⟹ m chất rắn = 0,01.108 + 0,1x.64 + 56(0,03 - y) = 2,58 (2)

Giải hệ (1) (2) được x = 0,125 và y = 0,0175

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com