Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 4052:

Cho 2 gam hỗn hợp X (gồm Al, Fe, Zn) tác dụng dung dịch HCl dư giải phóng 0,1 gam khí; 2 gam X tác dụng Cl2 dư thu được 5,763 gam  hỗn hợp muối. Phần trăm khối lượng của Fe trong X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:4052
Giải chi tiết

Gọi số mol 3 chất Al, Fe, Zn lần lượt là a, b và c.

Ta có hệ:

27a + 56b + 65c = 2

3a + 2b + 2c = 0,1

133,5a + 162,5b + 136c = 5,763 

=> b = 0,006 mol

=> m Fe = 0,336 => %Fe = 16,8%

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com