Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khi cho 13,95 gam anilin tác dụng hoàn toàn với 0,2 lít dung dịch HCl 1M thì khối lượng của muối

Câu hỏi số 406713:
Thông hiểu

Khi cho 13,95 gam anilin tác dụng hoàn toàn với 0,2 lít dung dịch HCl 1M thì khối lượng của muối phenylamoni clorua thu được là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:406713
Phương pháp giải

Đổi số mol anilin, số mol HCl. Nhận thấy anilin pư hết, HCl dư nên mọi tính toán theo số mol của anilin.

Giải chi tiết

nC6H5NH2 = 13,95/93 = 0,15 (mol); nHCl  = VHCl×CM = 0,2×1 = 0,2 (mol)

PTHH: C6H5NH2 +   HCl    →   C6H5NH3Cl

(mol)       0,15   →0,15 dư 0,05­  → 0,15

Muối thu được là: C6H5NH3Cl: 0,15 (mol) → mC6H5NH3Cl = 0,15×129,5 = 19,425 (g)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com