Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đun nóng m gam dung dịch glucozơ nồng độ 20% với lượng dư dung dịch AgNO3/NH3. Sau khi phản ứng

Câu hỏi số 409735:
Vận dụng

Đun nóng m gam dung dịch glucozơ nồng độ 20% với lượng dư dung dịch AgNO3/NH3. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 6,48 gam Ag. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:409735
Phương pháp giải

\(Gluc{\text{ozo}}\xrightarrow{{AgN{O_3}/N{H_3}}}2{\text{A}}g\)

- Từ số mol Ag tính được số mol glucozo

- Tính khối lượng glucozo

- Tính khối lượng dung dịch glucozo theo công thức: mdd = mct.(100%/C%)

Giải chi tiết

Ta có: Glucozơ → 2Ag

              0,03 ←   0,06 mol

⟹ mglucozơ = 0,03.180 = 5,4 gam

⟹ mdd glucozơ = 5,4.(100/20) = 27 (g)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com