Hòa tan hoàn toàn 11,2 gam Fe vào HNO3 dư, thu được dung dịch A và 6,72 lít (đktc) hỗn hợp khí B
Hòa tan hoàn toàn 11,2 gam Fe vào HNO3 dư, thu được dung dịch A và 6,72 lít (đktc) hỗn hợp khí B gồm NO và một khí X, với tỉ lệ số mol là 1 : 1. Khí X là
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
- Tính số mol của NO và X (dựa vào dữ kiện nNO = nX)
- Giả sử 1 mol khí X trao đổi n mol e
Áp dụng bảo toàn e: 3nFe = 3nNO + n.nX
Giải tìm được giá trị của n
Với HNO3 có các trường hợp sau:
+ Nếu n = 1 ⟹ khí là NO2
+ Nếu n = 3 ⟹ khí là NO
+ Nếu n = 8 ⟹ khí là N2O
+ Nếu n = 10 ⟹ khí là N2
Đáp án cần chọn là: B
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












