Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 14,8 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu vào lượng dư dung dịch hỗn hợp HNO3 và H2SO4

Câu hỏi số 420549:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 14,8 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu vào lượng dư dung dịch hỗn hợp HNO3 và H2SO4 đặc nóng. Sau phản ứng thu được 0,45 mol khí NO2 và 0,1 mol khí SO2. Khối lượng Fe trong hỗn hợp X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:420549
Phương pháp giải

- Đặt ẩn là số mol của 2 kim loại

- Quá trình trao đổi e:

Fe0 → Fe+3 + 3e                                          N+5 + 1e → N+4 (NO2)

Cu0 → Cu+2 + 2e                                         S+6 + 2e → S+4 (SO2)

- Lập hệ phương trình:

+ Khối lượng của hỗn hợp kim loại

+ Bảo toàn e

Giải chi tiết

Đặt nFe = x và nCu = y (mol)

Fe0 → Fe+3 + 3e                                          N+5 + 1e → N+4 (NO2)

x →               3x                                                 0,45 ←        0,45

Cu0 → Cu+2 + 2e                                         S+6 + 2e → S+4 (SO2)

y →                 2y                                                 0,2 ←         0,1

Từ khối lượng hỗn hợp và định luật bảo toàn e ta có hệ phương trình:

\(\left\{ \begin{array}{l}56{\rm{x}} + 64y = 14,8\\3x + 2y = 0,45 + 0,2\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}x = 0,15\\y = 0,1\end{array} \right.\)

⟹ mFe = 0,15.56 = 8,4 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com