Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 1,35 gam hỗn hợp gồm Cu, Mg, Al tác dụng hết với dung dịch HNO3 thu được hỗn hợp khí gồm

Câu hỏi số 421383:
Vận dụng cao

Cho 1,35 gam hỗn hợp gồm Cu, Mg, Al tác dụng hết với dung dịch HNO3 thu được hỗn hợp khí gồm 0,01 mol NO và 0,04 mol NO2 (ngoài ra không còn sản phẩm khử nào khác). Khối lượng muối tạo ra trong dung dịch là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:421383
Phương pháp giải

Bài toán KL + HNO3:

Cách thiết lập công thức số mol HNO3 phản ứng theo số mol sản phẩm khử của N+5:

Đặt công thức chung của KL là M, hóa trị n

M   -       n e  →  M(NO3)n

1 mol     n mol        1 mol

Nhận thấy: n e nhường = n (mol); nNO3- (muối với KL) = n (mol)

nNO3- (muối với KL) = n e

Giải chi tiết

Đặt x, y, z lần lượt là số mol Cu, Mg, Al.

Quá trình trao đổi e:

Cu → Cu+2 + 2e                                    N+5 + 3e → N+2 (NO)

Mg → Mg2+ + 2e                                  N+5 + 1e → N+4 (NO2)

Al → Al3+ + 3e

Ta có: nNO3-tạo muối với KL = ne (cách chứng minh ở trên phần Phương pháp)

⟹ nNO3-tạo muối với KL = 3nNO + nNO2 = 3.0,01 + 0,04 = 0,07 mol

⟹ mmuối = mKL + mNO3- tạo muối với KL = 1,35 + 0,07.62 = 5,69 gam

Đáp án cần chọn là: C

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com