Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một vật có khối lượng m = 100 g, dao động điều hoà dọc theo trục Ox. Hình bên là đồ thị

Câu hỏi số 422318:
Vận dụng

Một vật có khối lượng m = 100 g, dao động điều hoà dọc theo trục Ox. Hình bên là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của lực kéo về F theo thời gian t. Biên độ dao động của vật là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:422318
Phương pháp giải

Từ đồ thị ta thấy giá trị cực đại của lực kéo về là 0,04N.

Công thức tính lực kéo về  \({F_{kv}} = - kx\)

Giải chi tiết

Từ đồ thị ta thấy nửa chu kì tương ứng với 6 ô.

Mà 6ô tương ứng 1s.

Vậy chu kì T = 2s.

Giá trị cực đại của lực kéo về là 0,04N nên:

\(\begin{array}{l}
{F_{\max }} = kA \Leftrightarrow A = \frac{{{F_{\max }}}}{k} = \frac{{{F_{\max }}}}{{m{\omega ^2}}}\\
\Rightarrow A = \frac{{0,04}}{{0,1.{{\left( {\frac{{2\pi }}{T}} \right)}^2}}} = 0,04m = 4cm
\end{array}\)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com