Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho hỗn hợp gồm 0,14 mol Mg và 0,01 mol MgO phản ứng vừa đủ với dung dịch HNO3, thu được 0,448

Câu hỏi số 428438:
Vận dụng

Cho hỗn hợp gồm 0,14 mol Mg và 0,01 mol MgO phản ứng vừa đủ với dung dịch HNO3, thu được 0,448 lít (đktc) khí nitơ và dung dịch X. Khối lượng muối trong X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:428438
Phương pháp giải

Giả sử sản phẩm khử có x mol NH4NO3.

Mg → Mg2+ + 2e.

ne trao đổi = 2nMg = 8x + 10nN2 ⟹ x.

⟹ x = 0,01 mol.

⟹ m muối = mMg(NO3)2+ mNH4NO3.

Giải chi tiết

Giả sử sản phẩm khử có x mol NH4NO3.

Mg → Mg2+ + 2e.

ne trao đổi = 2nMg = 8x + 10nN2.

⟹ x = 0,01 mol.

⟹ m muối = mMg(NO3)2Mg(NO3)2 + mNH4NO3NH4NO3 = 148 × (0,14 + 0,01) + 80 × 0,01 = 23 g.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com