Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,16 gam Mg tác dụng với dung dịch HNO3 dư. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được

Câu hỏi số 428440:
Vận dụng

Cho 2,16 gam Mg tác dụng với dung dịch HNO3 dư. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 0,896 lít khí NO ở điều kiện tiêu chuẩn và dung dịch X. Khối lượng muối khan thu được khi cô cạn dung dịch X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:428440
Phương pháp giải

nMg = 0,09 mol; nNO = 0,896/22,4 = 0,04 mol.

Mg0   →     Mg+2 + 2e

N+5    + 3e     → N+2

N+5     +   8e    →   N-3

Áp dụng BTe: 3.nNO + 8.nNH4NO3 = 2.nMg ⟹nNH4NO3.

⟹ mmuối = mMg(NO3)2 + mNH4NO3.

Giải chi tiết

nMg = 0,09 mol; nNO = 0,896/22,4 = 0,04 mol.

Mg0   →     Mg+2 + 2e

N+5    + 3e     → N+2

N+5     +   8e    →   N-3

Áp dụng BTe: 3.nNO + 8.nNH4NO3 = 2.nMg ⟹ 3.0,04 + 8.nNH4NO3 = 2.0,09 ⟹  nNH4NO3= 0,0075.

⟹ mmuối = mMg(NO3)2 + mNH4NO3= 0,09.148 + 0,0075.80 = 13,92 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com