Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một lượng dư bột Cu vào 100 ml dung dịch hỗn hợp H2SO4 1,5M và KNO3 1M, sau khi phản ứng kết

Câu hỏi số 430058:
Vận dụng

Cho một lượng dư bột Cu vào 100 ml dung dịch hỗn hợp H2SO4 1,5M và KNO3 1M, sau khi phản ứng kết thúc thu được V lít (đktc) khí NO là sản phẩm khử duy nhất. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:430058
Phương pháp giải

Viết phản ứng của Cu với H+ và NO3- sinh ra khí NO.

Xét xem H+ hay NO3- dư ⟹ Số mol khí NO.

Giải chi tiết

\({n_{{H^ + }}}\) = 0,3 mol; \({n_{N{O_3}^ - }}\) = 0,1 mol.

3Cu + 8H+ + 2NO3- → 3Cu2+ + 2NO + 4H2O

           0,3       0,1                                                 (mol)

0,3/8 < 0,1/2 ⟹ H+ hết, NO3- dư.

⟹ nNO = 0,3.2/8 = 0,075 mol.

⟹ VNO = 0,075.22,4 = 1,68 lít.

Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com