Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Fe, Cu (tỉ lệ mol 1 : 1) bằng dung dịch hỗn hợp HCl và

Câu hỏi số 430059:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Fe, Cu (tỉ lệ mol 1 : 1) bằng dung dịch hỗn hợp HCl và NaNO3, sau phản ứng thu được 6,72 lít (đktc) khí NO (sản phẩm khử duy nhất) và dung dịch X. Thả một mẩu Cu vào dung dịch X, thấy tiếp tục có khí NO thoát ra. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:430059
Phương pháp giải

Thả một mẩu Cu vào dung dịch X thu được khí NO ⟹ Trong dung dịch X còn H+ và NO3- dư ⟹ Fe bị oxi hóa thành Fe3+.

Đặt nFe = nCu = a mol ⟹ Tính số mol NO theo a ⟹ a ⟹ m.

Giải chi tiết

nNO = 0,3 mol; nFe = nCu = a mol.

Thả một mẩu Cu vào dung dịch X thu được khí NO ⟹ Trong dung dịch X còn H+ và NO3- dư ⟹ Fe bị oxi hóa thành Fe3+.

Fe + 4H+ + NO3- → Fe3+ + NO + 2H2O

a                                  →     a

3Cu + 8H+ + 2NO3- → 3Cu2+ + 2NO + 4H2O

a                                 →             2/3a

⟹ a + 2/3a = 0,3 ⟹ a = 0,18 mol

⟹ m = 0,18.56 + 0,18.64 = 21,6g.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com