Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy 11,88 gam kim loại có hóa trị không đổi cần 7,392 lít khí oxi (đktc) thu được oxit kim

Câu hỏi số 436535:
Vận dụng

Đốt cháy 11,88 gam kim loại có hóa trị không đổi cần 7,392 lít khí oxi (đktc) thu được oxit kim loại. Kim loại là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:436535
Phương pháp giải

\({n_{{O_2}}}\) = V/22,4

Giả sử kim loại M có hóa trị n.

PTHH: 4M + nO2 \(\xrightarrow{{{t^0}}}\) 2M2On

⟹ nM ⟹ Tìm được M.

Giải chi tiết

\({n_{{O_2}}}\) = 7,392/22,4 = 0,33 mol.

4M     +    nO2   \(\xrightarrow{{{t^0}}}\) 2M2On

1,32/n ← 0,33                         (mol)

⟹ M = 11,88 : (1,32/n) = 9n

⟹ n = 3 và M = 27 ⟹ M là Al.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K11 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến lớp 8 trên Tuyensinh247.com Học bám sát chương trình SGK mới nhất của Bộ Giáo dục. Cam kết giúp học sinh lớp 8 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. Phụ huynh và học sinh tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com