Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan một lượng sắt vào 400 ml dung dịch HCl vừa đủ. Sau phản ứng thu được 3,36 lít khí

Câu hỏi số 437308:
Vận dụng

Hoà tan một lượng sắt vào 400 ml dung dịch HCl vừa đủ. Sau phản ứng thu được 3,36 lít khí hiđro (đktc). Nồng độ mol của dung dịch HCl là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:437308
Phương pháp giải

PTHH: Fe + 2HCl ⟶ FeCl2 + H2

Theo PTHH ⟹ nHCl ⟹ CM.

Giải chi tiết

\({n_{{H_2}}}\) = 3,36/22,4 = 0,15 mol.

Fe + 2HCl ⟶ FeCl2 + H2

           0,3       ⟵         0,15  (mol)

⟹ CM (HCl)= 0,3/0,4 = 0,75M.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com