Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 16,8 lít CO2 (đktc) hấp thụ hoàn toàn vào 600 ml dung dịch NaOH 2M, thu được dung dịch X. Nếu

Câu hỏi số 437311:
Vận dụng

Cho 16,8 lít CO2 (đktc) hấp thụ hoàn toàn vào 600 ml dung dịch NaOH 2M, thu được dung dịch X. Nếu cho một lượng dư dung dịch BaCl2 vào dung dịch X thì thu được lượng kết tủa là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:437311
Phương pháp giải

\({n_{C{O_2}}}\) = 16,8/22,4 = 0,75 mol.

nNaOH  = 0,6.2 = 1,2 mol.

Xét tỉ lệ \(T = \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{C{O_2}}}}}\)

+ T ≤ 1 ⟹ Chỉ tạo muối NaHCO3.

+ 1 < T < 2 ⟹ Tạo cả hai muối NaHCO3 và Na2CO3.

+ T ≥ 2 ⟹ Chỉ tạo muối Na2CO3

Giải chi tiết

\({n_{C{O_2}}}\) = 16,8/22,4 = 0,75 mol.

nNaOH  = 0,6.2 = 1,2 mol.

Xét tỉ lệ \(T = \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = \dfrac{{1,2}}{{0,75}} = 1,6\)

Nhận thấy  1 < T < 2 ⟹ Tạo cả hai muối NaHCO3 và Na2CO3.

Gọi số mol Na2CO3 và NaHCO3 lần lượt là a và b (mol)

BTNT C ⟹ a + b = 0,75 (1)

BTNT Na ⟹ 2a + b = 1,2 (2)

Từ (1)(2) ⟹ a = 0,45 và b = 0,3.

Cho dung dịch BaCl2 vào dung dịch X gồm Na2CO3 (0,45 mol) và NaHCO3 (0,3 mol)

BaCl2 + Na2CO3 → BaCO3↓ + 2NaCl

                  0,45  →   0,45                   (mol)

⟹ m= 0,45.197 = 88,65 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com