Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dẫn xuất Halogen - Ancol - Phenol - ete

Câu hỏi số 4386:
Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol một ancol X no, mạch hở cần vừa đủ 17,92 lít khí O2(  đktc). Mặt khác, nếu cho 0,1 mol X tác dụng vừa đủ m gam Cu(OH)2 thì tạo ra dung dịch có màu xanh lam. Giá trị của m và tên gọi tương ứng là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:4386
Giải chi tiết

nO2 = 0,8 (mol); Gọi CTTQ của ancol là CnH2n+2Oz (1≤ z≤ n)

CnH2n+2Oz +  \frac{3n+1-z}{2}  O2 → nCO2 + (n+1)H2O

=> \frac{3n+1-z}{2}=\frac{0,8}{0,2}

=> 3n - z = 7=> 1 ≤ 3n-7 ≤ n <=>  \frac{7}{3}  ≤ n ≤ 3

=> Chỉ có n=3 => z=2 (thỏa mãn)

=> X là propan -1,2-điol

n_{Cu(OH)_{2}}\frac{n_{X}}{2} = 0,05 => m_{Cu(OH)_{2}} = 4,9 (gam)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com