Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan 1,44 gam một kim loại M trong 150 ml dung dịch H2SO4 0,5M. Trung hoà dung dịch sau phản ứng cần

Câu hỏi số 438681:
Vận dụng

Hoà tan 1,44 gam một kim loại M trong 150 ml dung dịch H2SO4 0,5M. Trung hoà dung dịch sau phản ứng cần dùng hết 10 ml dung dịch NaOH 3M. Kim loại M là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:438681
Phương pháp giải

Gọi hóa trị của kim loại là n.

Từ nNaOH ⟹ nH2SO4 dư ⟹ nH2SO4 pứ.

Viết PTHH giữa M và H2SO4; từ số mol H2SO4 suy ra số mol M (theo ẩn n).

Từ khối lượng của kim loại M suy ra mối liên hệ giữa M và n.

Biện luận với n = 1, 2, 3 để tìm ra n, M thỏa mãn.

Giải chi tiết

nNaOH = 0,01.3 = 0,03 mol

nH2SO4 bđ = 0,15.0,5 = 0,075 mol

H2SO4 + 2NaOH → Na2SO4 + H2O

  0,015 ←      0,03                                           (mol)

⟹ nH2SO4 pứ = 0,075 - 0,015 = 0,06 mol.

2M   +   nH2SO4 → M2(SO4)n + nH2O

 0,12/n ← 0,06                                                (mol)

⟹ MKL = mKL : nKL = 1,44 : (0,12/n) = 12n

⟹ MKL = 12n

+ Nếu n = 1 ⟹ M = 12 (loại)

+ Nếu n = 2 ⟹ M = 24 (Mg)

+ Nếu n = 3 ⟹ M = 36 (loại)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com