Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Kim loại kiềm, kiềm thổ và nhôm

Câu hỏi số 4398:
Hòa tan hết m gam kali trong 96,2 gam nước thu được dung dịch X có khối lượng riêng 1,079g/ml. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:4398
Giải chi tiết

2K + 2H2O → 2KOH + H2

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

mdd = mk + m_{H_{2}O}m_{H_{2}}= m + 96,2 – \frac{m}{39}\frac{38m}{39} + 96,2 (gam)

do D_{H_{2}O}  = 1 gam\ml => Vdd  = 96,2 ml => mdd = 96,2 x 1, 079 (gam)

=> \frac{38m}{39} + 96,2 = 96,2 x 1,079 => m = 7,8(gam) =>đáp án A.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com