Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hết 2,43 gam Al trong dung dịch NaOH, thu được V ml khí H2 (đktc). Giá trị của V

Câu hỏi số 439988:
Vận dụng

Hòa tan hết 2,43 gam Al trong dung dịch NaOH, thu được V ml khí H2 (đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:439988
Phương pháp giải

+ Đổi số mol Al theo công thức: nAl = mAl : MAl.

+ Viết PTHH xảy ra, tính số mol H2 theo số mol Al (hoặc có thể sử dụng nhanh cách bảo toàn electron).

Giải chi tiết

\({n_{Al}} = \dfrac{{2,43}}{{27}} = 0,09\,(mol)\)

PTHH: 2Al + 3NaOH + 2H2O → 2NaAlO2 + 3H2

(mol)    0,09 →                                                0,135

⟹ VH2(đktc) = nH2 × 22,4 = 0,135 × 22,4 = 3,024 (lít) = 3024 ml.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com