Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 0,75 gam H2NCH2COOH tác dụng hết với dung dịch NaOH, thu được dung dịch chứa m gam muối. Giá

Câu hỏi số 439990:
Vận dụng

Cho 0,75 gam H2NCH2COOH tác dụng hết với dung dịch NaOH, thu được dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:439990
Phương pháp giải

+ Đổi số mol H2NCH2COOH

+ Viết PTHH xảy ra, tính số mol muối H2NCH2COONa theo số mol H2NCH2COOH

(Hoặc có thể sử dụng phương pháp tăng giảm khối lượng để làm bài)

Giải chi tiết

nH2NCH2COOH = mH2NCH2COOH/MH2NCH2COOH = 0,75/75 = 0,01 (mol)

PTHH: H2NCH2COOH + NaOH → H2NCH2COONa + H2O

(mol)           0,01                          →           0,01

Theo PTHH: nH2NCH2COONa = nH2NCH2COOH = 0,01 (mol)

⟹ mmuối = mH2NCH2COONa = 0,01.97 = 0,97 (g).

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com