Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Lên men 1 tấn tinh bột chứa 15% tạp chất trơ thành ancol etylic, hiệu suất cả quá trình là 85%.

Câu hỏi số 440506:
Vận dụng

Lên men 1 tấn tinh bột chứa 15% tạp chất trơ thành ancol etylic, hiệu suất cả quá trình là 85%. Khối lượng ancol etylic thu được có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:440506
Phương pháp giải

Sơ đồ quá trình lên men: (C6H10O5)n → nC6H12O6 → 2nC2H5OH

Viết đơn giản thành C6H10O5 → 2C2H5OH.

Tính lượng C2H5OH sinh ra dựa theo công thức về hiệu suất:

mTT = mLT.(100/H) (đối với chất tham gia)

mTT = mLT.(H/100) (đối với chất tạo thành)

Giải chi tiết

Sơ đồ quá trình lên men: (C6H10O5)n → nC6H12O6 → 2nC2H5OH

Viết đơn giản thành C6H10O5 → 2C2H5OH.

Tinh bột chứa 15% tạp chất trơ → Còn lại 85% là tinh bột.

nC6H10O5 = (1000.0,85)/162 = 425/81 mol

⟹ nC2H5OH lý thuyết = 2nC6H10O5 = 2.(425/81) = 850/81 mol

⟹ nC2H5OH thực tế = (850/81) . 85% = 1445/162 mol

⟹ mC2H5OH thực tế = (1445/162).46 ≈ 410,3 kg gần nhất với 410 kg.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com