Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm 1 ankin và 1 anken thu được 7,04 gam CO2 và 2,52 gam H2O. Số mol

Câu hỏi số 453013:
Thông hiểu

Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm 1 ankin và 1 anken thu được 7,04 gam CO2 và 2,52 gam H2O. Số mol ankin có trong hỗn hợp là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:453013
Phương pháp giải

Đốt cháy anken thu được nH2O­ = nCO2

Đốt cháy ankin thu được nH2O < nCO2 và nankin = nCO2 – nH2O

Giải chi tiết

nCO2 = 7,04/44 = 0,16 (mol) ; nH2O = 2,52/18 = 0,14 (mol)

Đốt cháy anken thu được nH2O­ = nCO2

Đốt cháy ankin thu được nH2O < nCO2

Vậy nankin = nCO2 – nH2O = 0,16 – 0,14 = 0,02 (mol).

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com