Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 21,6 gam hỗn hợp X gồm metylamin, etylamin và propylamin (có tỉ lệ số mol tương ứng là

Câu hỏi số 453873:
Vận dụng

Cho 21,6 gam hỗn hợp X gồm metylamin, etylamin và propylamin (có tỉ lệ số mol tương ứng là 1:2:1) tác dụng hết với dung dịch HCl thu được m gam muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:453873
Phương pháp giải

Đặt nCH3NH2 = a; nC2H5NH2 = 2a; nC3H7NH2 = a (mol)

Từ khối lượng hỗn hợp X ⟹ giá trị của a.

Sơ đồ phản ứng: Amin + HCl → Muối

BTKL: mmuối = mamin + mHCl

Giải chi tiết

Đặt nCH3NH2 = a; nC2H5NH2 = 2a; nC3H7NH2 = a (mol)

⟹ 31a + 45.2a + 59a = 21,6 ⟹ a = 0,12 mol

Sơ đồ phản ứng: Amin + HCl → Muối

⟹ nHCl = namin = a + 2a + a = 4a = 0,48 mol

BTKL: mmuối = mamin + mHCl = 21,6 + 0,48.36,5 = 39,12 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com