Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một este đơn chức X có M = 88. Cho 17,6 gam X tác dụng hết với 300ml dung dịch NaOH 1M; cô cạn dung

Câu hỏi số 453877:
Vận dụng

Một este đơn chức X có M = 88. Cho 17,6 gam X tác dụng hết với 300ml dung dịch NaOH 1M; cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 23,2 gam chất rắn khan. Công thức cấu tạo của X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:453877
Phương pháp giải

Ta thấy với M = 88 thì X không thể là este của phenol.

RCOOR' + NaOH \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) RCOONa + R'OH

Chất rắn thu được sau phản ứng gồm RCOONa và NaOH dư.

Từ khối lượng chất rắn ⟹ MR ⟹ R ⟹ MR' ⟹ R'

Từ đó xác định được CTCT của X.

Giải chi tiết

nX = 17,6/88 = 0,2 mol; nNaOH = 0,3 mol.

Ta thấy với M = 88 thì X không thể là este của phenol.

RCOOR' + NaOH \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) RCOONa + R'OH

   0,2    →      0,2           →      0,2                   (mol)

⟹ Chất rắn thu được sau phản ứng gồm \(\left\{ \begin{array}{l}RCOONa:0,2\,\,(mol)\\NaOH\,du:0,3 - 0,2 = 0,1\,\,(mol)\end{array} \right.\)

⟹ 0,2.(MR + 44 + 23) + 0,1.40 = 23,2 ⟹ MR = 29 ⟹ R là -C2H5

⟹ MR' = 88 - 44 - 29 = 15 ⟹ R' là -CH3

Vậy CTCT của X là C2H5COOCH3.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com