Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 9,4 gam hỗn hợp FeS và Fe tác dụng hết với dung dịch HCl dư thu được hỗn hợp khí X có tỉ

Câu hỏi số 465291:
Vận dụng

Cho 9,4 gam hỗn hợp FeS và Fe tác dụng hết với dung dịch HCl dư thu được hỗn hợp khí X có tỉ khối so với H2 là 10,6. Dẫn hỗn hợp khí này đi qua dung dịch Pb(NO3)2 dư sinh ra m gam kết tủa đen. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:465291
Phương pháp giải

- Đặt ẩn là số mol của FeS và Fe.

*Khi hòa tan hỗn hợp FeS, Fe trong HCl dư:

FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

Lập hệ phương trình tìm được số mol FeS, Fe dựa vào:

+) Từ khối lượng hỗn hợp ⟹ phương trình (1)

+) Từ tỉ khối hỗn hợp khí H2S và H2 ⟹ phương trình (2)

*Khi cho hỗn hợp H2S và H2 vào dd Pb(NO3)2 thì chỉ có H2S phản ứng:

H2S + Pb(NO3)2 → PbS↓ + 2HNO3

Giải chi tiết

Gọi số mol FeS, Fe lần lượt là x, y (mol).

Hỗn hợp trên nặng 9,4 gam ⟹ 88x + 56y = 9,4 (1)

*Khi hòa tan hỗn hợp FeS, Fe trong HCl dư:

FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S

x                →                   x  (mol)

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

y                →               y      (mol)

Hỗn hợp khí X gồm x mol H2S và y mol H2

Ta có: \({M_X} = \dfrac{{{m_{{H_2}S}} + {m_{{H_2}}}}}{{{n_{{H_2}S}} + {n_{{H_2}}}}}\)

⟹ \(\dfrac{{34{\rm{x}} + 2y}}{{x + y}} = 10,6.2 = 21,2\)

⟹ 12,8x - 19,2y = 0 (2)

Giải hệ phương trình (1), (2) được x = 0,075 y = 0,05.

*Khi cho hỗn hợp H2S và H2 vào dd Pb(NO3)2 thì chỉ có H2S phản ứng:

H2S + Pb(NO3)2 → PbS↓ + 2HNO3

0,075 →                 0,075                (mol)

⟹ mPbS = 0,075.239 = 17,925 (gam).

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com