Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đề hirat hóa 15 gam propan-1-ol thu được m gam anken. Biết hiệu suất phản ứng là 80%, giá trị

Câu hỏi số 466899:
Vận dụng

Đề hirat hóa 15 gam propan-1-ol thu được m gam anken. Biết hiệu suất phản ứng là 80%, giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:466899
Phương pháp giải

PTHH: C3H7OH ⟶ C3H6 + H2O

Dựa vào PTHH ⟹ nC3H6 (LT) ⟹ nC3H6 (TT) (Do H = 80%) ⟹ m.

Giải chi tiết

PTHH: C3H7OH ⟶ C3H6 + H2O

Theo PTHH ⟹ nC3H6 (LT) = nC3H7OH = 0,25 mol.

Do H = 80% ⟹ nC3H6 (TT) = 0,25.80%/100% = 0,2 mol.

Vậy m = 0,2.42 = 8,4 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com