Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đun nóng hỗn hợp X gồm 3,68 gam C2H5OH và 4,48 gam CH3OH với H2SO4 đặc ở 140oC thu được m gam ete.

Câu hỏi số 466900:
Vận dụng

Đun nóng hỗn hợp X gồm 3,68 gam C2H5OH và 4,48 gam CH3OH với H2SO4 đặc ở 140oC thu được m gam ete. Giả sử phản ứng xảy ra hoàn toàn, giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:466900
Phương pháp giải

2Ancol ⟶ Ete + H2O

⟹ nH2O = ½.nX ⟹ m (BTKL).

Giải chi tiết

nC2H5OH = 0,08 mol ; nCH3OH = 0,14 mol ⟹ nX = 0,22 mol.

2Ancol ⟶ Ete + H2O

Ta có: nH2O = ½.nX = 0,11 mol.

BTKL ⟹ m = mete = mX - mH2O = 6,18 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com