Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khi điện phân nóng chảy muối clorua của kim loại M, người ta thu được 0,896 lít khí (đktc) ở

Câu hỏi số 467242:
Vận dụng

Khi điện phân nóng chảy muối clorua của kim loại M, người ta thu được 0,896 lít khí (đktc) ở anot và 3,12 gam kim loại ở catot. Công thức muối clorua đã điện phân là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:467242
Phương pháp giải

Đặt công thức muối clorua là MCln với n = 1; 2; 3.

PTHH: 2MCln → 2M + nCl2

Từ số mol Cl2 ⟹ số mol M (theo ẩn n).

Từ khối lượng kim loại và số mol kim loại ⟹ mối liên hệ giữa M và n.

Biện luận với n = 1; 2; 3 suy ra giá trị n, M thỏa mãn.

Giải chi tiết

Đặt công thức muối clorua là MCln với n = 1; 2; 3.

nCl2 (đktc) = 0,896/22,4 = 0,04 (mol)

PTHH: 2MCln → 2M   +     nCl2

(mol)                  0,08/n   ← 0,04

Ta có: \({n_M} \times {M_M} = {m_M} \Rightarrow \dfrac{{0,08}}{n}\,.{M_M} = 3,12 \Rightarrow {M_M} = 39n\)

⟹ n = 1; MM = 39 (K) thỏa mãn.

Vậy công thức muối là KCl.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com