Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,8 gam Fe tác dụng hết với S, sau phản ứng thu được bao nhiêu gam muối?

Câu hỏi số 467701:
Vận dụng

Cho 2,8 gam Fe tác dụng hết với S, sau phản ứng thu được bao nhiêu gam muối?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:467701
Phương pháp giải

Tính theo PTHH: Fe + S \(\overset{t^o}{\rightarrow}\) FeS

Giải chi tiết

nFe = 2,8 : 56 = 0,05 (mol)

PTHH: Fe + S \(\overset{t^o}{\rightarrow}\) FeS

Theo PTHH ⟹ nFeS = nFe = 0,05 (mol)

Vậy mFeS = 0,05.(56 + 32) = 4,4 (gam).

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com