Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hấp thụ hết 3,7185 lít khí SO2 (đkc) vào 200 ml dung dịch NaOH 2M cô cạn dung dịch sau phản ứng

Câu hỏi số 467728:
Vận dụng

Hấp thụ hết 3,7185 lít khí SO2 (đkc) vào 200 ml dung dịch NaOH 2M cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được bao nhiêu gam chất rắn khan?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:467728
Phương pháp giải

*Cho SO2 tác dụng với NaOH (làm tương tự với KOH):

(1) SO2 + 2NaOH → Na2SO3 + H2O

(2) SO2 + NaOH → NaHSO3

Lập tỉ lệ (*) = nNaOH/nSO2

+ (*) ≥ 2 thì SO2 hết, NaOH dư hoặc vừa đủ ⟹ tạo muối Na2SO3

PTHH: SO2 + 2NaOH → Na2SO3 + H2O

+ (*) ≤ 1 thì NaOH hết, SO2 dư hoặc vừa đủ ⟹ phản ứng tạo muối NaHSO3

PTHH: SO2 + NaOH → NaHSO3

+ 1 < (*) < 2 thì tạo 2 muối Na2SO3 và NaHSO3

PTHH:

(1) SO2 + 2NaOH → Na2SO3 + H2O

(2) SO2 + NaOH → NaHSO3

Giải chi tiết

nSO2 = 3,7185 : 24,79 = 0,15 (mol)

nNaOH = 0,2.2 = 0,4 (mol) (1)

⟹ (*) = 0,4 : 0,15 = 2,67 > 2

⟹ Sau phản ứng sinh ra Na2SO3 và NaOH dư

SO2 + 2NaOH → Na2SO3 + H2O

0,15 →  0,3 →        0,15             (mol)

Chất rắn sau khi cô cạn gồm Na2SO3 (0,15 mol) và NaOH dư (0,4 - 0,3 = 0,1 mol)

⟹ mchất rắn = 0,15.126 + 0,1.40 = 22,9 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com