Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Lượng tử ánh sáng

Câu hỏi số 4805:

Chiếu một bức xạ điện từ có bước sóng λ = 546 nm lên bề mặt catot của một tế bào quang điện thì thu được dòng quang điện bão hòa có cường độ 2mA. Công suất bức xạ điện từ là 1.515W. Hiệu suất lượng tử có hiệu ứng quang điện là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:4805
Giải chi tiết

Số e bật ra khỏi catot trong 1s: n_{e}=\frac{I}{|e|}=1,25.10^{16}

Số photon đập vào catot trong 1s: n_{\varepsilon }=\frac{P.\lambda }{hc}=4,61.10^{18}

Vậy hiệu suất quang điện là H = 0,3 %

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com