Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho X, Y, Z là 3 este đều đơn chức, mạch hở (trong đó Y và Z không no chứa một liên kết C=C và

Câu hỏi số 484383:
Vận dụng cao

Cho X, Y, Z là 3 este đều đơn chức, mạch hở (trong đó Y và Z không no chứa một liên kết C=C và có tồn tại đồng phân hình học). Đốt cháy 21,62 gam hỗn hợp E chứa X, Y, Z sản phẩm cháy dẫn qua dung dịch Ca(OH)2 dư thấy khối lượng dung dịch giảm 34,5 gam. Mặt khác, đun nóng 21,62 gam E với 300 ml dung dịch NaOH 1M (vừa đủ) thu được hỗn hợp T chỉ chứa 2 muối và hỗn hợp gồm 2 ancol kế tiếp thuộc cùng dãy đồng đẳng. Khối lượng của muối có khối lượng phân tử lớn hơn trong hỗn hợp T là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:484383
Phương pháp giải

- Từ phản ứng E và NaOH ⟹ nO (E).

- Từ phản ứng đốt cháy E ⟹ nCO2, nH2O.

- Tính số C trung bình của E = nCO2/nE = 2,9 ⟹ X là HCOOCH3.

- Do sau phản ứng thu được 2 ancol đồng đẳng kế tiếp ⟹ Ancol còn lại là C2H5OH.

- Tính số C trung bình của Y, Z. Kết hợp với dữ kiện đề bài biện luận để tìm CTCT của Y, Z.

Giải chi tiết

Do các este đều đơn chức, mạch hở ⟹ nE = nNaOH = 0,3 mol ⟹ nO (E) = 0,6 mol.

Gọi nCO2 = a mol; nH2O = b mol

+) mdd giảm = mCaCO3 - (mCO2 + mH2O) = 100a - (44a + 18b) = 34,5 ⟹ 56a - 18b = 34,5 (1)

+) mE = mC + mH + mO = 12a + 2b + 0,6.16 = 21,62 (2)

Từ (1), (2): nCO2 = a = 0,87 mol; nH2O = b = 0,79 mol.

Số C = nCO2/nE = 0,87/0,3 = 2,9 ⟹ X là HCOOCH3.

Do sau phản ứng thu được 2 ancol đồng đẳng kế tiếp ⟹ Ancol còn lại là C2H5OH.

Vì X là este no, đơn, hở và Y, Z không no (1 liên kết C=C), đơn, hở nên:

nCO2 - nH2O = nY + nZ = 0,08 mol

⟹ nX = nE - 0,08 = 0,22 mol

nCO2 (Y,Z) = ∑nCO2 - nCO2 (X) = 0,87 - 0,22.2 = 0,43 mol

⟹ Số C trung bình của Y, Z = 0,43/0,08 = 5,375

- Lập luận tìm Y và Z:

+) Y, Z chứa 1 liên kết C=C và có đồng phân hình học nên Y, Z có tối thiểu 5 nguyên tử C

+) Sau phản ứng thu được 2 muối và 2 ancol (trong đó X sinh ra 1 muối là HCOONa và 1 ancol là CH3OH)

Suy ra:

Y: CH3-CH=CH-COOCH3

Z: CH3-CH=CH-COOC2H5

Vậy muối có PTK lớn hơn là CH3-CH=CH-COONa (0,08 mol)

⟹ mCH3-CH=CH-COONa = 0,08.108 = 8,64 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com